The Collectors

Trên một sợi dây có hai đầu cố định, đang có sóng dừng với biên độ...

Câu hỏi: Trên một sợi dây có hai đầu cố định, đang có sóng dừng với biên độ dao động của bụng sóng là 4 cm. Khoảng cách giữa hai đầu dây là 60 cm, sóng truyền trên dây có bước sóng là 30 cm. Gọi M và N là hai điểm trên dây mà phần tử tại đó dao động với biên độ lần lượt là $2\sqrt{2}$ cm và $2\sqrt{3}$ cm. Khoảng cách lớn nhất giữa M và N có giá trị gần nhấtvới giá trị nào sau đây?
A. 52 cm
B. 51 cm.
C. 53 cm.
D. 48 cm.
Phương pháp:
Biên độ dao động của điểm trên sóng dừng: $A={{A}_{b}}\left| \sin \dfrac{2\pi d}{\lambda } \right|$ với d là khoảng cách từ điểm đó tới nút sóng gần nhất
Hai điểm thuộc cùng 1 bó sóng, hoặc cùng bó sóng chẵn hay lẻ thì dao động cùng pha
Hai điểm thuộc hai bó sóng liền kề, hoặc 1 điểm thuộc bó sóng chẵn, 1 điểm thuộc bó sóng lẻ thì dao động ngược pha
Khoảng cách giữa hai điểm dao động: $d=\sqrt{d_{x}^{2}+d_{u}^{2}}.$
Cách giải:
Điểm M gần nút A nhất dao động với biên độ là:
${{A}_{M}}={{A}_{b}}\left| \sin \dfrac{2\pi {{d}_{M}}}{\lambda } \right|\Rightarrow 2\sqrt{2}=4\left| \sin \dfrac{2\pi {{d}_{M}}}{30} \right|\Rightarrow {{d}_{M}}=3,75\left( cm \right)$
Điểm N gần nút B nhất dao động với biên độ là:
${{A}_{N}}={{A}_{b}}\left| \sin \dfrac{2\pi {{d}_{N}}}{\lambda } \right|\Rightarrow 2\sqrt{3}=4\left| \sin \dfrac{2\pi {{d}_{N}}}{\lambda } \right|\Rightarrow {{d}_{N}}=5\left( cm \right)$
Khoảng cách lớn nhất giữa hai điểm M, N trên phương truyền sóng là:
${{d}_{x}}=AB-{{d}_{M}}-{{d}_{N}}=51,25\left( cm \right)$
Chiều dài dây là:
$l=k\dfrac{\lambda }{2}\Rightarrow 60=k.\dfrac{30}{2}\Rightarrow k=4.$
→ trên dây có 4 bụng sóng, M, N nằm trên hai bó sóng ngoài cùng → M, N dao động ngược pha
→ trên phương truyền sóng, hai điểm M, N cách xa nhau nhất khi 1 điểm ở biên dương, 1 điểm ở biên âm
Khoảng cách lớn nhất giữa hai điểm M, N trên phương dao động là:
${{d}_{u}}={{A}_{M}}+{{A}_{N}}=2\sqrt{2}+2\sqrt{3}\approx 6,29\left( cm \right)$
Khoảng cách lớn nhất giữa hai điểm M, N là:
$d=\sqrt{d_{x}^{2}+d_{u}^{2}}=\sqrt{51,{{25}^{2}}+6,{{29}^{2}}}\approx 51,63\left( cm \right)$
Khoảng cách này gần nhất với giá trị 52 cm
Đáp án A.
 

Câu hỏi này có trong đề thi

Quảng cáo

Back
Top