Thời gian ngắn nhất để vật đi hết quãng đường 8 2

  • Thread starter Thread starter lethisao
  • Ngày gửi Ngày gửi

lethisao

New Member
Bài toán
Một con lắc lò xo treo thẳng đứng dao động điều hòa, lò xo có độ cứng 100 N/m, vật nặng có khối lượng 400g. Mốc thế năng ở vị trí cân bằng, lấy g=π2=10 (m/s2). Gọi Q là đầu cố định của lò xo. Khi lực tác dụng của lò xo lên Q bằng 0, tốc độ của vật |v|=32vmax. Thời gian ngắn nhất để vật đi hết quãng đường 82 là bao nhiêu?
 
Δl=mgk=0,04m
Khi F=0, v=|32|vmax
A=2Δl=0,08m
Thời gian ngắn nhất để vật đi hết quãng đường 82cm=A2t=T4=142πmk=0,1s
(Vật sẽ dao động quanh VTCB, cái này bạn vẽ đường tròn ra sẽ thấy)
 
Last edited:
Mặc dù năm nay là 2019 rồi, nhưng không sao, cái t= T/4 kia là sử dụng ct S max = 2Asinphi/2
- Hoặc đơn giản hơn là bạn lên mạng gõ công thức tính s max min là có cả bảng công thức full luôn nhé!
 

Quảng cáo

Back
Top