T

Bài 1.6 trang 16 SGK Toán 11 tập 1 - Kết nối tri thức

Câu hỏi: Một người đi xe đạp với vận tốc không đổi, biết rằng bánh xe đạp quay được 11 vòng trong 5 giây.
a) Tính góc (theo độ và rađian) mà bánh xe quay được trong 1 giây.
b) Tính độ dài quãng đường mà người đi xe đã đi được trong 1 phút, biết rằng đường kính của bánh xe đạp là 680 mm.
Phương pháp giải
- Tính số vòng quay được trong 1 giây, suy ra góc mà bánh xe quay được
Sử dụng công thức l=Rα để tính độ dài quãng đường
Lời giải chi tiết
a) Trong 1 giây bánh xe quay được 115 vòng.
Vì 1 vòng bằng 3600 nên góc mà bánh xe quay được trong 1 giây là:
115.3600=7920
Vì 1 vòng bằng 2π nên góc mà bánh xe quay được trong 1 giây là:
115.2π=22π5(rad)
b) Ta có: 1 phút = 60 giây
Trong 60 giây, bánh xe quay được số vòng: 115.60=132 vòng.
Chu vi bánh xe là C=680π mm
Độ dài quãng đường người đó đi trong 1 phút là: 680π.132=89760π mm
 

Quảng cáo

Back
Top