Trang đã được tối ưu để hiển thị nhanh cho thiết bị di động. Để xem nội dung đầy đủ hơn, vui lòng click vào đây.

Câu 5 trang 62 SGK Hóa học 11 Nâng cao

Câu hỏi:  Để trung hòa hoàn toàn dung dịch thu được khi thủy phân 4,54 g photpho trihalogenua cần dùng 55 ml dung dịch natri hiđroxit 3M. Xác định công thức của photpho trihalogenua đó, biết rằng phản ứng thủy phân tạo ra hai axit, trong đó axit  là axit 2 nấc.
Lời giải chi tiết
Photpho trihalogen , khối lượng mol nguyên tử của X là X, đặt số mol   là x mol. mol
                    (1)
x                           x         3x
     (2)
x            2x
                         (3)
3x      3x
Từ (1), (2) và (3) 2x + 3x = 0,165 x = 0,033
Ta có 0,033.(31+3X) = 4,54 X = 35,5 (g/mol)
Vậy X là Cl.